+++ แชมเปญ +++ Champange

Wine Z-Ries ประเภทต่างๆ

Moderator: The Sauternes

Re: +++ แชมเปญ +++ Champange

โพสต์โดย The Sauternes » 30 ส.ค. 2011, 10:42

มะวานได้ลอง Dom '02 VS Taittinger (Comte Blanc d Blancs) '99

Oh!!! Taittinger เรียกคะแนนมาเรย ตัวนี้ลองมา 3 ครั้ง ประทับใจทุกครั้ง

มาตรฐานดีทีเดียว

จัดอันดับเข้าทำเนียบอีกตัว
The Sauternes

Has thanked: 2562 times
Been thanked: 1184 times

โพสต์โดย avo » 28 ก.ย. 2011, 16:55

พอดีอยาก ทราบหลักการ การเลือกแชมเปญ (ไวน์ฟอง) ว่าอันไหนหวาน น้อย อันไหน หวานมาก บางทีคำว่า Brut บางทีก็มีคำว่า Dry เลยอยากจะขอความรู้หน่อยครับ เพราะส่วนตัวชอบติดหวานนิดๆ หอมกรุ่น :P
avo

Has thanked: 0 time
Been thanked: 2 times

โพสต์โดย The Sauternes » 29 ก.ย. 2011, 10:03

น้องเอ แบบคร่าวๆนะครับ

1. Brut ไม่หวาน
2. Extra-Sec หวานน้อยมาก
3. Sec หวานน้อย
4. Demi-Sec หวาน
5. Doux หวานมาก

ส่วนคำว่า Dry พ้มเคยถามอาจารย์ที่ปรึกษาเวปฯ ท่านว่า
เป็นเปอร์เซปชั่น Dry เป็นคำที่มักพิมพ์ติดไว้สำหรับ "สปาร์กลิ่ง"
พวกไวน์ฟองชาติอื่นๆที่ไม่ได้มาจาก แชมเปญ
อ้อ...พวกนี้จะไม่มีรสหวานเรย

ท่านใดชอบไวน์ฟองหวาน พ้มแนะนำ Moscato
เนื่องจากสนนราคาถูกกว่า และ หาซื้อง่ายกว่า คุ้มราคา

เหมาะกับดื่มเล่นๆ หรือ กับสแน็ค แม้กระทั่ง ซาชิมิ-ซูชิ
แต่ต้องเลือกตัวเข้ม กว่า อาหาร ไม่งั้ลล์กลิ่นคาวปลากลบหมด
The Sauternes

Has thanked: 2562 times
Been thanked: 1184 times

โพสต์โดย jerry-t » 29 ก.ย. 2011, 15:20

ผมเคยอ่านมาว่า Brut แปลว่า Dry คือไม่หวาน หรือมีระดับน้ำตาลน้อย
บางผู้ผลิต มี Extra Brut ซึ่งจะหวานน้อยกว่า Brut เฉย ๆ อีกนะครับ
jerry-t

{ AUTHOR_TOPIC }
Has thanked: 128 times
Been thanked: 885 times

โพสต์โดย Rnid » 29 ก.ย. 2011, 15:28

ถ้าไม่มาจากแคว้น ชามปาง สปาร์คกลิ้งไวน์ ผลิตแบบเเชมเปญ ก็อาจจะไม่ +หวาน+ สำหรับลิ้นคนไทย

หวานด้วยกลิ่น หรือ หวานด้วยรส ... ต่างกัน

ลอง โปรเซคโก้ Prosecco มั้ยคะ (from google)

http://www.google.co.jp/images?q=prosec ... group&sa=X
"Wine is not to fear or revere, but to enjoy," ( Leslie Sbrocco)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rnid

Has thanked: 1931 times
Been thanked: 897 times

โพสต์โดย avo » 29 ก.ย. 2011, 16:32

ไหนๆ ก็เข้าเรื่องความหวานแล้ว ขอนุญาติถามต่อครับ

แล้วถ้าเป็นพวกไวน์ขาว เวลาเลือกอยากให้มีิติดหวานๆ หน่อย บนฉลาก จะมีคำว่าอะไรครับ ลักษณะเดียวกันกับแชมเปญ รึป่าว แล้วถ้ามี เอ....ใช้ได้กับการเลือกไวน์ขาวจาก หลายพันธุ์ องุ่น ไหมครับ อย่าง เช่น รีสลิ่ง ก็แบบนึง ชาดอเน่ ก็อีกแบบนึง รึป่าว หรือ ต่างประเทศ ก็จะเรียกต่างกันไหมครับ เช่น เยอรมัน ก็เรียกอย่าง ฝรั่งเศษ ก็เรียกอีกอย่าง :P หวานๆ แผลบๆ
avo

โพสต์โดย avo » 29 ก.ย. 2011, 16:35

Rnid เขียน:ถ้าไม่มาจากแคว้น ชามปาง สปาร์คกลิ้งไวน์ ผลิตแบบเเชมเปญ ก็อาจจะไม่ +หวาน+ สำหรับลิ้นคนไทย

หวานด้วยกลิ่น หรือ หวานด้วยรส ... ต่างกัน

ลอง โปรเซคโก้ Prosecco มั้ยคะ (from google)

http://www.google.co.jp/images?q=prosec ... group&sa=X

เอ่อ...อานิดครับ รู้สึกว่า ลิ้งที่ให้มา เปิดมาปุ้บสิ่งแรกที่เห็นคือ น้องปารีส ฮิวตัน ในชุดว่ายน้ำวาบหวิวสีแดง พร้อมพรายฟองกระจาย....โปร-เซ็ก-โก้ จิงๆ Monkey78
avo

โพสต์โดย Pegau » 29 ก.ย. 2011, 19:14

avo เขียน:เอ่อ...อานิดครับ รู้สึกว่า ลิ้งที่ให้มา เปิดมาปุ้บสิ่งแรกที่เห็นคือ น้องปารีส ฮิวตัน ในชุดว่ายน้ำวาบหวิวสีแดง พร้อมพรายฟองกระจาย....โปร-เซ็ก-โก้ จิงๆ Monkey78

ท่าทางจะชอบมากกว่าคำตอบที่จะได้ซ้าอีก

ไวน์ขาวรีสลิ่งของ Alsace ส่วนใหญ่จะ dry กว่าไวน์ขาวรีสลิ่งของเยอรมันอ่าคับ

บาง Brand ของ Riesling เช่น Zind Humbrecht ที่มาจาก Alsace ถึงกับมี Score แสดงความหวานกำกับอยู่บนฉลากกันเลยทีเดียว
Pegau

Been thanked: 80 times

โพสต์โดย Rnid » 29 ก.ย. 2011, 19:35

ahem! ahem! h001 h001
ไวน์ขาวอยากให้ลอง gewuztraminer ค่ะ h005
ตัวที่ดีๆจาให้กลิ่น หอมหวานนนน ลิ้นจี่จ๋า เชียว
แต่ รสเนี่ย ดรายยยย ....

ชอบไวน์ขาวเหมือนกันค่ะ .....

แต่ถ้าชาร์โดเน่ย์ ชอบให้หมักโอ๊คค่ะ ชอบกลิ่นควันเทียน ....

ปล. คุยเกินเลยไปหน่อยนะคะ ถ้าหาไวน์ขาวถูกปากไม่ได้
แนะนำไวน์แดงราคาถูก (เช่นของไทย หรือออสเตรเลีย) บางตัว เพราะ ไม่บ่มโอ๊ค
รสบางๆ ดื่มได้เพลินดีค่ะ คุยไปด้วย ชิวๆ หรือ อ่านหนังสือ ดูหนัง ฟังเพลง ....

เรื่องอื่นรอท่านอื่นมาตอบนะค้า ...
"Wine is not to fear or revere, but to enjoy," ( Leslie Sbrocco)
Rnid

Has thanked: 1931 times
Been thanked: 897 times

โพสต์โดย Noppakit S. » 30 ก.ย. 2011, 03:24

รูปภาพ

สีทองในความมืด....พอดีเพิ่งไปเห็นว่าซื้อทิ้งไว้ที่สวิส 5 ขวด....รอวันไหนหิมะตกหนักๆจะเอาไปจุ่มในเกล็ดน้ำแข็งให้เย็นเจี๊ยบเปิดดื่มแกล้มกลิ่นไอเย็นในโพรงไซนัสสักหน่อย...

เข้ามาขอแจมเรื่องความหวานครับ

แชมเปญ Demi-Sec จะเป็นกึ่งหวานแต่บางยี่ห้ออย่าง เวิฟ คลีโค่ รสหวานเจี๊ยบ ตอนนี้มีของ Moet ออกมาขวดสวยน่าดื่มมั่กๆ ไม่กล้าซื้อแม้จะรู้ว่าไม่หวานมากนัก

รูปภาพ

ถ้าชอบหวานนิดๆเนี่ยง่ายที่สุดก็คือ Creme de Cassis ครับ ไม่ว่าแชมเปญหรือไวน์ขาวที่รู้สึกว่ามันขาดหวาน...หยดลงไปสัก 1 หยด...หอมหวานเนียนแน่นอนครับ ผมมักจะพกติดตัวไปด้วยเวลาต้องดื่ม Moet ตัวธรรมดาครับ

แต่ถ้าชอบขาวหวานก็ให้มุ่งไปที่ริสลิ่งเยอรมันครับ แบ่งความหวานออกเป็น 6 ระดับตั้งแต่ Kabinett Spatlese Auslese Beerenauslese Eiswein ส่วน TrokenBeerenAuslese เค้าว่าทำจากองุ่นที่แห้งจนเกือบจะเป็นลูกเกดจะหวานเจี๊ยบและแพงมากครับ ปรกติตัว Kabinett เก็บบ่มได้ที่รสก็จะออกหวานนิ๊ดๆ นอกนั้นดื่มได้รสหวานตั้งแต่บรรจุขวดครับ

Riesling ต้องเยอรมัน ส่วน Alsace ต้อง Gewurztraminer ครับ...เจ้าขวดด้านล่างนี้เป็นสุดยอดไวน์เยอรมันแต่ในรูปเป็นรุ่นดรายนะครับ ดื่มแล้วคอแห้งเหือด...ดรายจริงๆครับ...อ้อ...ไวน์เยอรมันเนี่ยเค้า Harvest องุ่นหลายรอบเพื่อให้ได้ความหวานต่างระดับกันครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
Noppakit S.

Has thanked: 34 times
Been thanked: 46 times

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Wine Z-Ries